พ่อท่านเอ็น วัดเขาราหู...พระผู้ทรงศีลบริสุทธิ์ ศิษย์สายตรง "หลวงพ่อพัว วัดบางเดือน"
เมษายน 18, 2014, 04:16:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการเลี่ยมพลาสติกกันน้ำ  (อ่าน 87129 ครั้ง)
ข้าวก้นบาตร
สะพายย่าม ตามหลังพระ
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 10:41:35 AM »

แต่งหูพระ ช่างคนไหนเก่งหรือไม่เก่ง ดูกันตรงนี้ครับ

* DSC00553.jpg (76.99 KB, 600x450 - ดู 23126 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2008, 03:04:16 PM โดย ข้าวก้นบาตร » บันทึกการเข้า
ข้าวก้นบาตร
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 10:43:45 AM »

เจาะรู ไว้ใส่ห่วง สว่านมือจะดูรุนแรงน้อยกว่านะ องค์นี้ช่างบ่นว่าคนที่ยืมสว่านไปดันใส่สว่านหัวใหญ่คืนมาให้ รูเลยใหญ่ไม่สวย

* DSC00554.jpg (85.14 KB, 600x450 - ดู 22772 ครั้ง.)
ข้าวก้นบาตร
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 10:44:22 AM »

แต่งให้สวยงาม ทากาวเพื่อให้พลาสติกใส

* DSC00557.jpg (102.67 KB, 600x450 - ดู 22544 ครั้ง.)
ข้าวก้นบาตร
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 10:46:54 AM »

ต่อไปคือการขัดขอบให้สวย ช่างใช้ก้อน?(มันบอกไขวัว ถ้าจะให้ดีให้ใช้ไขปลาวาฬ) เคลือบผ้าที่ใช้ขัดก่อน

* DSC00558.jpg (84.05 KB, 600x450 - ดู 22334 ครั้ง.)
ข้าวก้นบาตร
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 10:47:20 AM »

จากนั้นก็นำพระไปขัด

* DSC00559.jpg (85.16 KB, 600x450 - ดู 22425 ครั้ง.)
ข้าวก้นบาตร
Hero Member

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 10:49:38 AM »

ทำความสะอาดและใส่ห่วง เป็นอันเสร็จครับ

หลังจากดูผลงาน ผมแนะนำให้ช่างแจนกลับไปจำศีลอยู่บนเขาอย่างเดิมดีกว่า พระพรหมผมแตก ส่วนองค์ที่นำมาทำให้ดูนี่ก็รูหูเบ้อเริ่ม แต่ยังไงก็ต้องขอบคุณช่างแจนอีกทีที่อุตสาห์ให้ถ่ายทำ แม้จะเมาบุหรีมันพอสมควร

ยังไงลองไปสังเกตหรือศึกษากับช่างที่ฝีมือดีๆเพื่มเติมดีกว่าครับ ช่างแต่ละคนเทคนิกไม่เหมือนกัน ช่างเก่งๆผมก็ไม่กล้าไปขอถ่ายรูปการทำของเขา

* index.jpg (82.61 KB, 400x458 - ดู 23144 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2008, 02:58:29 PM โดย ข้าวก้นบาตร » บันทึกการเข้า
ข้าวก้นบาตร
Hero Member

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 11:00:40 AM »

สุดท้ายขอลงรูปพลาสติกกับกาวติดพลาสติกให้ชนครับ เผื่อจะไปหาซื้อ

ขอบคุณที่ติดตามชมครับ

* DSC00459.jpg (37.91 KB, 300x400 - ดู 22719 ครั้ง.)

* DSC00535.jpg (30.77 KB, 300x225 - ดู 22581 ครั้ง.)
vespa1985
Moderator
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 02:06:24 PM »

...ขอบคุณครับพี่ข้าวก้นบาตร...
pnwcys
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 10:33:39 PM »

ขอบคุณมากๆครับผม เป็นอาชีพเสริมได้เลยครับแบบนี้ รบกวนสอบถามสถานที่ที่ขายอุปกรณ์เลี่ยมหน่อยครับผม  Smiley
FatMan
Admin
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 11:23:51 PM »

ถ้ากรอบทำไม่ดีพระอาจเสียหายได้ครับ ช่างแจนให้ข้อมูลว่าช่วงที่นำพลาสติกทาบกับพระจริงถ้าแบบไม่ดีพระอาจเสียหายได้
ช่างแจนคงอยากให้ผมเห็นจากภาพจริง  เสียงกรึ้บ...พระพรหมผมขอบหักคามือช่างแจนเรียบร้อย( T _ T )

เศร้าใจครับ...ทำไมถึงไม่เอาองค์อื่นไปเลี่ยมล่ะครับ Cry

"แม้นน้อยนิดด้วยปัจจัย แต่ยิ่งใหญ่ด้วยอานิสงค์ ถ้าจิตจำนงค์และเจตนาบริสุทธิ์"
ข้าวก้นบาตร
Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 08:20:07 AM »

ขอบคุณมากๆครับผม เป็นอาชีพเสริมได้เลยครับแบบนี้ รบกวนสอบถามสถานที่ที่ขายอุปกรณ์เลี่ยมหน่อยครับผม  Smiley

พวกมอเตอร์ที่ใช้เจีย ตะไบ หาซื้อได้ตามร้านอุปกรณ์ช่างทั่วๆไปครับ

พลาสติกนี่ร้านเครื่องเขียนใหญ่ๆน่าจะมีนะครับ รวมทั้งเลื่อยฉลุ ตะเกียง ไม้อัด  แต่ถ้าไปศึกษาภัณฑ์มีครบเลยครับ

ถ้ากรอบทำไม่ดีพระอาจเสียหายได้ครับ ช่างแจนให้ข้อมูลว่าช่วงที่นำพลาสติกทาบกับพระจริงถ้าแบบไม่ดีพระอาจเสียหายได้
ช่างแจนคงอยากให้ผมเห็นจากภาพจริง  เสียงกรึ้บ...พระพรหมผมขอบหักคามือช่างแจนเรียบร้อย( T _ T )

เศร้าใจครับ...ทำไมถึงไม่เอาองค์อื่นไปเลี่ยมล่ะครับ Cry

เห็นว่าเป็น4เหลี่ยมจะเลี่ยมสาธิตง่ายครับ รู้งี้เอาพวกเหรียญไปเลี่ยมดีกว่า
ชายทุ่ง
สมาชิกสมบูรณ์แบบ
Hero Member

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 10:00:25 PM »

ขอบคุณน้องข้าวก้นบาตรกับช่างแจนมากๆครับ ที่ให้ความรู้เป็นวิทยาทานมีประโยชน์มากเลยครับ...สุดยอดดดดดดดด
pnwcys
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 10:41:41 PM »

พวกมอเตอร์ที่ใช้เจีย ตะไบ หาซื้อได้ตามร้านอุปกรณ์ช่างทั่วๆไปครับ

พลาสติกนี่ร้านเครื่องเขียนใหญ่ๆน่าจะมีนะครับ รวมทั้งเลื่อยฉลุ ตะเกียง ไม้อัด  แต่ถ้าไปศึกษาภัณฑ์มีครบเลยครับ

เห็นว่าเป็น4เหลี่ยมจะเลี่ยมสาธิตง่ายครับ รู้งี้เอาพวกเหรียญไปเลี่ยมดีกว่า
ขอบคุณครับผม น่าลองเล่นซะแล้ว อิอิ  Cheesy
เด็กฝั่งธนฯ
Hero Member

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 08:02:10 AM »

ขอบคุณน้องข้าวก้นบาตรที่นำเรื่องราวดีๆ มาเล่าสู่กันฟังครับ
อุปกรณ์เลี่ยมพระ เราหาซื้อได้ที่ตลาดพญาไม้ครับ รวมถึงช่างเลี่ยมพระเก่งๆ
ที่ออกมาจากร้านทองก็มารวมตัวกันที่นี่ ราคาถูกกว่าท่าพระจันทร์ ฝีมือดีกว่า
นานมากแล้ว ผมเคยไปเลี่ยมกับช่างคนหนึ่งชื่อแจ๊ค คิดราคาผมแค่ 70 บาท
ผมเห็นว่าฝีมือดี ราคาถูกจึงแนะนำเพื่อนๆ น้อง ๆ ในเวปแห่งหนึ่งที่ผมเคยเป็นสมาชิกอยู่ ไปเลี่ยมกับแจ๊ค
ให้บอกช่างเขาว่าผมแนะนำมา ก็มีน้องคนหนึ่งสมมติชื่อ น้อง ส. ไปใช้บริการ
น้อง ส. กลับมาเล่าให้ฟังว่า
ช่างมันนินทาว่าผมเคี่ยว เพราะตอนที่น้อง ส. เลี่ยมพระ ระหว่างรอเกิดหิวน้ำ จึงไปซื้อน้ำมาดื่มแถมซื้อมาฝากช่างด้วย
ช่างมันบอกน้อง ส. ว่า พี่คนที่มาแกเคี่ยวนะ แกไม่มีน้ำใจ น้ำสักขวดก็ไม่ซื้อให้ แถมเลี่ยมเสร็จก็จ่ายเต็มราคา ไม่ทิปเลย
น้อง ส. เล่าด้วยใบหน้าอันเยาะเย้ย ถากถางแบบสุดๆ
ทุกวันนี้ผมไม่เคยไปเลี่ยมพระกับช่างคนนี้อีกเลย และ ถือโอกาสเลิกคบกับน้อง ส. ไปด้วย เพราะ ผมไม่ชอบพวกขายเพื่อน

ติ วา คะ ภะ โธ พุท นัง สา   นุส มะ วะ เท ถา สัต ถิ ระ   สา มะ ทัม สะ ริ ปุ โร ตะ   นุต อะ ทู วิ กะ โล โต คะ   สุ โน ปัน สัม ณะ ระ จะ ชา   วิช โธ พุท สัม มา สัม หัง ระ   อะ วา คะ ภะ โส ปิ ติ อิ ฯ

ข้าวก้นบาตร
Hero Member

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 09:27:41 PM »

ขอบคุณน้องข้าวก้นบาตรที่นำเรื่องราวดีๆ มาเล่าสู่กันฟังครับ
อุปกรณ์เลี่ยมพระ เราหาซื้อได้ที่ตลาดพญาไม้ครับ รวมถึงช่างเลี่ยมพระเก่งๆ
ที่ออกมาจากร้านทองก็มารวมตัวกันที่นี่ ราคาถูกกว่าท่าพระจันทร์ ฝีมือดีกว่า
นานมากแล้ว ผมเคยไปเลี่ยมกับช่างคนหนึ่งชื่อแจ๊ค คิดราคาผมแค่ 70 บาท
ผมเห็นว่าฝีมือดี ราคาถูกจึงแนะนำเพื่อนๆ น้อง ๆ ในเวปแห่งหนึ่งที่ผมเคยเป็นสมาชิกอยู่ ไปเลี่ยมกับแจ๊ค
ให้บอกช่างเขาว่าผมแนะนำมา ก็มีน้องคนหนึ่งสมมติชื่อ น้อง ส. ไปใช้บริการ
น้อง ส. กลับมาเล่าให้ฟังว่า
ช่างมันนินทาว่าผมเคี่ยว เพราะตอนที่น้อง ส. เลี่ยมพระ ระหว่างรอเกิดหิวน้ำ จึงไปซื้อน้ำมาดื่มแถมซื้อมาฝากช่างด้วย
ช่างมันบอกน้อง ส. ว่า พี่คนที่มาแกเคี่ยวนะ แกไม่มีน้ำใจ น้ำสักขวดก็ไม่ซื้อให้ แถมเลี่ยมเสร็จก็จ่ายเต็มราคา ไม่ทิปเลย
น้อง ส. เล่าด้วยใบหน้าอันเยาะเย้ย ถากถางแบบสุดๆ
ทุกวันนี้ผมไม่เคยไปเลี่ยมพระกับช่างคนนี้อีกเลย และ ถือโอกาสเลิกคบกับน้อง ส. ไปด้วย เพราะ ผมไม่ชอบพวกขายเพื่อน

ถ้ามันพูดงี้เป็นผมก็ไม่ไปเลี่ยมกับมันแล้วล่ะครับ
kingtom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 08:23:08 PM »

ที่สถาบันมีอุปกรณ์ครับ ขาดแต่พลาสติกใส ถ้าไปซื้อมันมีหลายเกรดไหมครับ กลัวว่าความอ่อนตัวยากง่ายของพลาสติกไม่เท่ากัน
ข้าวก้นบาตร
Hero Member

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 10:06:28 AM »

ที่สถาบันมีอุปกรณ์ครับ ขาดแต่พลาสติกใส ถ้าไปซื้อมันมีหลายเกรดไหมครับ กลัวว่าความอ่อนตัวยากง่ายของพลาสติกไม่เท่ากัน

เดี๋ยวจะสอบถามให้ครับ
ข้าวก้นบาตร
Hero Member

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 07:59:22 AM »

สอบถามให้แล้วครับ พลาสติกมีหลายเกรดหลายยี่ห้อครับ
ความหนามีเป็นเบอร์ครับ แต่ละเบอร์ความหนาจะต่างกันครับ
พลาสติกบางจะกดพิมพ์ง่ายกว่าครับ Smiley
kingtom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 07:57:24 PM »

ขอบคุณมากครับตอนนี้ได้อุปกรณ์ครบแล้วพลาสติกที่นี่ก็มีไม่ต้องลงทุนเลย Grinเดี๋ยวจะบองทำครับ
ข้าวก้นบาตร
Hero Member

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 08:10:09 AM »

แนะนำร้านเลี่ยมพระดีๆที่เลี่ยมบ่อยๆครับ

เจ้าแรก เจ้าของชื่อเก๋ง อยู่ศูนย์พระชั้น2พาต้า ปิ่นเกล้า จากตัวห้างอยู่ทางลาดลงบันไดพอดีครับ ฝีมือให้10/10ครับ

เจ้าที่2อยู่สี่แยกเกษตรตรงร้านทอง ฮวด ฮง ไถ(ชื่อประมาณนี้) อยู่ตรงป้ายรถเมล์เดี้ย แนะนำช่างผู้หญิง(ทอม)ครับ ฝีมือให้8/10

เลี่ยมเงินต้องห้างทองตลาดพลูครับ ฝีมือดีมาก ไว้ใจได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2009, 03:34:02 PM โดย ข้าวก้นบาตร » บันทึกการเข้า
pnwcys
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 11:00:05 PM »

ไว้รับจ๊อบบ้างแล้วครับพี่ข้าวก้นบาตร วันนี้ไปเดินสนามองค์พระปฐมเจดีย์กะว่าจะเอาพระชัยชนะมารไปเลี่ยม โอ้ว มีแต่ร้านที่ไม่ว่างครับ รับงานกันเยอะจริงๆ ขอบคุณครับ  Smiley
ข้าวก้นบาตร
Hero Member

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 07:59:16 AM »

ไว้รับจ๊อบบ้างแล้วครับพี่ข้าวก้นบาตร วันนี้ไปเดินสนามองค์พระปฐมเจดีย์กะว่าจะเอาพระชัยชนะมารไปเลี่ยม โอ้ว มีแต่ร้านที่ไม่ว่างครับ รับงานกันเยอะจริงๆ ขอบคุณครับ  Smiley

เลี่ยมได้แล้วหรอ เอามาโชว์มั่งสิ ผมลองทำ ล่มตั้งแต่ฉลุไม้แล้วล่ะ
pnwcys
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 09:36:35 PM »

เลี่ยมได้แล้วหรอ เอามาโชว์มั่งสิ ผมลองทำ ล่มตั้งแต่ฉลุไม้แล้วล่ะ
ยังไม่ได้เริ่มเลยครับพี่ข้าวก้นบาตร ^^" แต่มีโครงการทำอยู่ครับไว้ทำแล้วจะนำมาให้ชมกันนะครับ  Cheesy
vespa1985
Moderator
Hero Member

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 12:06:53 PM »

ผมไปเจอสอนวิธีการทำกรอบพระ จากสสว. เลยเอามาฝาก...

ขั้นตอนมีดังนี้

1. วาดแบบที่จะสร้างกรอบพระ ลงบนแผ่นพลาสติกอะครีลิค
2. ใช้สว่านทำการเจาะรู 2 รู
3. ใช้เลื่อยฉลุ ทำการเลื่อยขอบนอกออก
4.ใช้เลื่อยฉลุ อีกประเภทหนึ่ง โดยการใช้ใบเลื่อยร้อยเข้าไปกับรูที่เจาะไว้ และยึดขันเกียว ใบเลื่อย จากนั้นทำการตัดขอบด้านใน ให้กรอบทะลุได้
5. ใช้ตะไบ โดยมีกระดาษทราย แต่งขอบ เพื่อลบความคม
6. ใช้กระดาษทรายละเอียดแต่ง อีกรอบ
7. ลอกกระดาษออก
8. ทำความสะอาดกรอบ โดยใช้น้ำเปล่ากับน้ำยาซัลไล ใช้ผ้าเช็ดทำความสะอาด
9. ทาน้ำยาอะครีลิค ที่ขอบด้านในของพลาสติกอะครีลิค
10. นำแผ่นพลาสติกอะครีลิค ไปปั่นเงา ที่เครื่องมอเตอร์หินไฟ
11. เช็ดกรอบให้สะอาด
12. นำแผ่นพลาสติกอะครีลิค ไปทำการลนไฟเพื่อให้อ่อนตัว และนำมาครอบองค์พระไว้ หลังจากนั้นเมื่อพลาสติกเย็นตัวก็จะยึดติดกับองค์พระได้แน่น
13. ใช้แผ่นพลาสติกอันอื่น ที่เท่า ๆ พอกัน ทับกรอบพระอีกที แล้วทำการหนีบ เพื่อให้ยึดติดแน่น
14. ทิ้งไว้ประมาณ 5 นาทีให้พลาสติกแข็งตัว
15. ขั้นตอนการทำกระจกปิดหน้า-หลัง นำแผ่นอะครีลิคขนาด 1 มิล ไปรนไฟให้อ่อนตัว
16. นำไปวางที่บล็อคแล้วกด เพื่อให้เกิดความนูน สำหรับทำกรอบปิดหน้าและหลัง ขององค์พระ
17. นำไปรนไฟอีกครั้ง และ นำมากดใส่บล็อครอบ 2 แต่ครั้งนี้ให้ใช้ปลายนิ้วและมีผ้ารอง วนส่วนที่เว้าไปเรื่อยๆ ก็จะทำให้กรอบพระมีความนูนที่เว้าโค้งมนสวยงาม
18. ใช้กรรไกร ตัดขอบออกและทำความสะอาด ใช้ผ้าเช็ด และ แปรงปัดฝุ่นเพื่อเวลาอัดกรอบแล้วจะได้ความใสที่สวยงามไม่มีรอยเลอะฝุ่นได้
19. ทำการหนีบกรอบประกบองค์พระ ทั้งด้านหน้า และด้านหลัง เข้าหากัน
20. ใช้น้ำยาเชื่อมอะครีลิคฉีดหยอดลงไป ระหว่าง แผ่นพลาสติก หน้าและหลังให้ติดกัน
21. ทำการหนีบแล้วทิ้งไว้ 5 นาที ให้น้ำยาแห้งสนิท
22. แกะตัวหนึบออก เจาะรู โดยใช้สว่าน อีกครั้ง
23. ทำการเจียขอบให้เรียบร้อย โดยใช้เครื่องมอเตอร์หินไฟ แต่งกรอบลบมุมต่าง ๆ ให้เนียนเรียบ
24. ใช้ตะไบแต่งขอบเก็บความเรียบร้อยอีกครั้ง
25. หลังจากนั้นก็ ทำการขัดเงา โดยใช้ ก้อนขัดเงา เป็นน้ำยา เพื่อช่วยให้เงายิ่งขึ้น

ลิ้งด้านล่างจะเป็นไฟล์ีวิดีโอขั้นวิธีการสอนทำกรอบพระ...

http://app.sme.go.th/occupation/pub/show-occupation.html?id=2195458&siteId=7
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2009, 01:20:09 PM โดย vespa1985 » บันทึกการเข้า
FatMan
Admin
Hero Member

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 05:20:43 PM »

ขอบคุณครับ เยี่ยม

"แม้นน้อยนิดด้วยปัจจัย แต่ยิ่งใหญ่ด้วยอานิสงค์ ถ้าจิตจำนงค์และเจตนาบริสุทธิ์"
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์